Ka'idoji 12 na Animation: Cikakken Jagora

Ina son ƙirƙirar abun ciki kyauta cike da nasihu ga masu karatu na, ku. Ban yarda da tallafin da aka biya ba, ra'ayina nawa ne, amma idan kun sami shawarwarin da suka taimaka kuma kuka ƙare siyan wani abu da kuke so ta hanyar ɗaya daga cikin hanyoyin haɗin yanar gizo na, zan iya samun kwamiti ba tare da ƙarin farashi ba.

Shin kuna ma wasu lokuta kuna ƙoƙarin ƙirƙirar abubuwan raye-raye na gaske da nishadantarwa?

Idan haka ne, ba kai kaɗai ba. animation wani nau'i ne na fasaha na musamman wanda ke buƙatar ma'auni mai laushi na ƙirƙira fasaha da fahimtar kimiyya.

Abin farin ciki, akwai wasu ƙa'idodi na asali waɗanda za su iya jagorance ku a cikin tafiyarku zuwa ga ƙarin rayayyun rai da gamsarwa.

Shigar da ƙa'idodi 12 na Animation.

Ka'idodin 12 na rayarwa sun samo asali ne daga masu wasan kwaikwayo na Disney Ollie Johnston da Frank Thomas kuma sun buga a cikin wani littafi mai suna "The Illusion of Life". Tsari ne na jagororin da zasu iya taimaka muku ƙirƙirar raye-raye masu kama da gaske.

Loading ...

A cikin wannan labarin, za mu bincika kowane ƙa'idodi guda 12 dalla-dalla, don haka zaku iya ɗaukar ƙwarewar wasan ku zuwa mataki na gaba.

1. Squash da mikewa

Squash da mikewa ka'ida ce da ake la'akari da ita a matsayin ɗaya daga cikin mafi mahimmanci kuma mahimman ka'idodin rayarwa.

Dabarar wuce gona da iri ce da girman haruffa ko abubuwa don haifar da ruɗi na taro, nauyi, da ƙarfi. Idan aka dunkule abu sai ya bayyana yana dannewa, idan aka miqe sai ya bayyana ya yi tsawo.

Wannan tasirin yana kwaikwayon ingancin na roba na abubuwan rayuwa na ainihi kuma yana ba da ma'anar motsi da nauyi. Ana iya amfani da wannan ga ƙungiyoyi masu sauƙi kamar bouncing ball ko zuwa ƙarin hadaddun motsi kamar musculature na siffar ɗan adam. Digiri na ƙari na iya zama mai ban dariya ko dabara, ya danganta da buƙatun raye-raye.

2. Tsammani

jira ka'ida ce ta rayarwa wacce ta ƙunshi shirya mai kallo don wani aiki da ke shirin faruwa. Lokaci ne kafin babban aikin ya faru, inda hali ko abu ke shirin tsalle, lilo, shura, jifa, ko yin wani aiki. Tsammani yana taimakawa wajen sa aikin ya zama abin yarda da inganci ta hanyar baiwa mai kallo fahimtar abin da ke shirin faruwa.

Farawa da naku allunan labarin motsi na tsayawa

Biyan kuɗi zuwa wasiƙarmu kuma sami zazzagewarku kyauta tare da allunan labarai uku. Fara da kawo labaran ku da rai!

Za mu yi amfani da adireshin imel ɗin ku kawai don wasiƙun labarai kuma mu girmama ku tsare sirri

Dukansu Tsammani da bin (daga baya a cikin wannan jeri) ƙa'idodi biyu ne waɗanda suka ƙunshi farawa da ƙare ƙungiyoyi. Ana amfani da jira don shirya masu sauraro don motsi mai zuwa, yayin da ake amfani da bi-bi-bi don haifar da ma'anar ci gaba bayan motsi ya ƙare. Waɗannan ƙa'idodin suna da mahimmanci don ƙirƙirar ƙungiyoyi masu gamsarwa da ban mamaki.

3. Tsari

Staging wata ka'ida ce da ke da mahimmanci ga nasarar wasan kwaikwayo. Wannan ƙa'ida ta shafi jeri abubuwa da haruffa a cikin firam ɗin. Ta hanyar ci gaba da mayar da hankali kan ainihin abin da ke faruwa da kuma nisantar abubuwan da ba dole ba, masu yin raye-raye suna iya ƙirƙirar gabatarwa a bayyane kuma ba tare da kuskure ba. Ana iya samun wannan ta hanyar kula da matsayin kamara, haske, da matsayi na abubuwa a cikin firam.

4. Matsayi da Madaidaici Gaba

Matsayi don tsayawa da kuma kai tsaye Hanyoyi guda biyu ne daban-daban na animation. Matsayin tsayawa ya ƙunshi ƙirƙirar maɓalli masu mahimmanci da cika tazara tsakanin su, yayin da madaidaiciyar gaba ta ƙunshi ƙirƙirar motsi daga farawa zuwa ƙarshe. Lokacin da mai raye-raye ya yi amfani da hanyar Aiki madaidaiciya, suna farawa daga farkon raye-rayen kuma suna zana kowane firam a jere har zuwa ƙarshe.

Wace Hanya Ya Kamata Ka Yi Amfani?

To, Zan iya zama ɗan taƙaitaccen bayani game da wannan… A cikin tasha motsi motsin rai akwai kawai animating kai tsaye gaba. Kamar yadda kusan ba zai yiwu a yi pose don tsayawa da ainihin abubuwa ba.

Duk da haka, zan iya faɗi wannan game da rayarwa a matsayin hanyar tsayawa. A cikin tasha motsi dole ne ka tsara komai a hankali. Idan kun yi zagayowar tafiya, za ku iya tantance inda wuraren taɓawa za su kasance. Kamar a ce za ku yi lokacin da kuke rayar da firam ɗin maɓalli waɗanda ke tsaye. Don haka a wannan ma'anar hanyar tana kama da kamanni, amma idan an yi ainihin motsin rai, koyaushe yana kan gaba.

5. Bi Taimako da Ayyukan Haɓakawa

Bi gaba da Ayyukan Haɓaka ƙa'ida ce ta rayarwa wacce ke amfani da ita don ƙirƙirar ƙarin motsin halitta da gaskatawa a cikin haruffa da abubuwa.

Manufar da ke tattare da wannan ka'ida ita ce, lokacin da abu ko hali ya motsa, ba duk abin da ke motsawa a lokaci ɗaya ko a cikin gudu ɗaya ba. Daban-daban na abu ko hali za su motsa a cikin ɗimbin ƙima daban-daban kuma a wurare daban-daban, wanda ke haifar da motsin gaske da ruwa.

Misali, kaga mutum yana gudu. Yayin da suke ci gaba, gashin kansu zai iya komawa baya, hannayensu na iya juyawa gaba da baya, kuma tufafinsu na iya kayar da iska. Duk waɗannan motsin suna faruwa a ƙima daban-daban kuma a wurare daban-daban, amma dukkansu ɓangaren motsi iri ɗaya ne.

Don ƙirƙirar wannan tasirin a cikin motsin rai, masu raye-raye suna amfani da "bi ta hanyar" da "aikin da ya mamaye". Bi ta hanyar shine lokacin da sassan abu ko hali ke ci gaba da motsi ko da bayan babban motsi ya tsaya. Misali, lokacin da wani hali ya daina gudu, gashin kansu na iya ci gaba da gudu zuwa baya na dan lokaci. Haɓaka aiki shine lokacin da sassa daban-daban na abu ko hali ke motsawa akan farashi daban-daban, ƙirƙirar ƙarin ruwa da motsi na halitta.

6. Sannu a hankali da fita

The"sannu a hankali da fita"Ka'ida ita ce asali amma muhimmiyar ka'ida ta rayarwa wacce ta ƙunshi ƙara ƙarin firam a farkon da ƙarshen motsi don ƙirƙirar yanayin yanayi da ruwa.

Babban ra'ayin da ke bayan wannan ƙa'idar shine cewa abubuwa ba sa tafiya akai-akai cikin sauri a rayuwa ta ainihi. Madadin haka, suna saurin haɓakawa da raguwa yayin da suke farawa da daina motsi. Ta ƙara ƙarin firam a farkon da ƙarshen motsi, masu raye-raye na iya ƙirƙirar haɓakawa a hankali a hankali da raguwa, wanda ke sa raye-rayen su yi kama da na halitta da abin gaskatawa.

Misali, idan kuna son ƙirƙirar motsin motsin tsayawa na ƙwallon ƙwallon yana birgima a ƙasa, zaku iya ɗaukar hotuna da yawa na ƙwallon a wurare daban-daban yayin da ta fara birgima, sannan a hankali ƙara adadin hotunan da kuke ɗauka yayin da take ƙara girma. , sannan kuma sake rage adadin hotuna yayin da yake tsayawa.

7. Arc

The arc ka'ida tana da mahimmanci a cikin motsin rai saboda tana nuna ka'idodin kimiyyar lissafi da tasirin yanayi na nauyi. Lokacin da abu ko mutum ya motsa, suna bin hanyar dabi'a wacce ba madaidaiciya ba ce amma mai lankwasa. Ta ƙara arcs zuwa rayarwa, masu yin raye-raye na iya sa raye-rayen su yi kama da na zahiri da gaske.

Misalin yadda ake amfani da baka a motsi shine lokacin da mutum ke tafiya. Yayin da mutum yake motsa hannaye da ƙafafu, suna bin baka iri-iri. Ta hanyar kula da arcs, masu raye-raye na iya ƙirƙirar raye-raye masu kyau da na halitta. Wani misali kuma shi ne idan aka jefa kwallo, tana bin baka ta iska saboda karfin da aka yi mata. Ta ƙara baka na biyu zuwa raye-raye, masu raye-raye na iya sa motsin ya zama mafi ruwa da na halitta.

8.Aikin Sakandare

Mataki na biyu yana nufin ra'ayin cewa abubuwa masu motsi zasu haifar da motsi na biyu a wasu sassan jiki. Ana amfani da su don tallafawa ko jaddada babban aikin da ke faruwa a fage. Ƙara ayyuka na biyu na iya ƙara ƙarin zurfi zuwa haruffa da abubuwanku.

Misali, da dabara na motsin gashin halinka yayin tafiya, ko yanayin fuska, ko abu na biyu da ke mayar da martani ga na farko. Ko yaya lamarin ya kasance, bai kamata wannan mataki na biyu ya kawar da na farko ba.

9. Lokaci da tazara

Ina tsammanin don dakatar da motsi wannan shine mafi mahimmanci. Yana ba da ma'ana da gaske ga motsi.

Don amfani da wannan ƙa'idar rayarwa, ya kamata mu yi la'akari da dokokin kimiyyar lissafi da yadda suke aiki da duniyar halitta.

lokaci ya ƙunshi tsawon lokacin da abu ke kan allo, yayin da jerawa ya ƙunshi jeri da motsi na abu.

Ya danganta da nau'in motsi ko abu da kuke son isarwa ya kamata ku ɗauki madaidaicin adadin sauƙi cikin lissafi. Idan ka matsar da abu da sauri ko a hankali idan aka kwatanta da motsinsa na halitta a duniyar gaske, motsin rai ba zai zama abin gaskatawa ba.

Don amfani da wannan ƙa'idar a cikin tasha motsi motsi, la'akari da farko framerate da kuke harbi a. Idan kana harbi a kan daya ko biyu, za ku iya yin harbi a firam 12 ko 24 bi da bi.

Na gaba, fitar da jerin abubuwan motsinku a gaba. Misali, idan kuna da ball mai birgima kuma tsawon lokacin harbin shine daƙiƙa 3.5, ninka lokacin harbi ta hanyar ƙirar ku, misali firam 12.

Don haka yanzu kun san cewa don wannan harbin kuna buƙatar kusan hotuna 42 (3.5 x 12).

Idan kuna son auna tazarar abu yana buƙatar motsawa a cikin harbi. Bari mu ce yana da 30 cm kuma raba nisa da adadin firam. Don haka a cikin misalinmu, 30/42 = 0.7 mm kowace firam.

Tabbas ya kamata ku yi la'akari da adadin sassaucin da ya dace. Don haka ba zai zama daidai 0.7 mm kowace firam ba.

10.Girmama

Ana amfani da wannan ka'ida don ƙirƙirar tasiri mai ban mamaki da tasiri a cikin rayarwa. Masu raye-raye suna amfani da wuce gona da iri don yin motsi da maganganu girma fiye da rayuwa, yana haifar da tasiri mai ƙarfi.

Duk da yake raye-raye ya kamata su yi kama da na halitta, suna buƙatar ƙarin ƙari don yin tasiri. Wannan yana nufin cewa motsi ya kamata ya zama ɗan girma fiye da yadda za su kasance a rayuwa ta ainihi, haifar da tasiri mai tasiri.

Ƙimar ƙa'ida ce da za a iya amfani da ita don yin tasiri sosai a cikin motsin rai. Ta hanyar wuce gona da iri na abubuwan raye-raye, masu yin raye-raye suna iya ƙirƙirar ƙarin kuzari da ƙwarewa ga masu sauraro.

11. Zane mai ƙarfi

Zane mai ƙarfi shine wata maɓalli mai mahimmanci wanda masu raye-raye dole ne suyi la'akari da su. Wannan ka'ida ta shafi yadda ake zana abubuwa da haruffa ta fuskoki uku. Ta hanyar ba da hankali ga sassan jiki na motsin rai, masu raye-raye suna iya ƙirƙirar raye-raye mai kama da rayuwa.

12. Roko

[aukaka {ara wata ka'ida ce da za a iya amfani da ita don yin tasiri sosai a cikin motsin rai. Wannan ka'ida ta shafi yadda ake zana haruffa da abubuwa don jan hankalin masu sauraro. Ta hanyar kula da yadda ake zana ko yin haruffa, masu yin raye-raye suna iya ƙirƙirar raye-raye mai ɗaukar hankali da kuzari.

Alan Becker

Bari mu yi magana game da Alan Becker, ɗan wasan kwaikwayo na Amurka da kuma halayen YouTube wanda aka sani don ƙirƙirar jerin Animator vs. Animation. Ina tsammanin yana da mafi kyawun bayani kuma mafi mahimmanci game da ka'idodin 12 na rayarwa, don haka duba wannan!

Yaya Kuke Aiwatar da Ka'idoji 12 Na Animation?

Yanzu, don aiwatar da waɗannan ƙa'idodin, dole ne ku fara da koyon su. Akwai tarin albarkatun da za su iya koya muku abubuwan da ke tattare da kowace ka'ida, amma abu mafi mahimmanci shine fahimtar yadda suke aiki tare. Kowace ka'ida tana taka rawa wajen sanya motsin rai ya gudana ba tare da wata matsala ba.

Ɗaya daga cikin mafi kyawun hanyar yin aiki shine sanannen: bouncing ball. Yana da kusan komai. Squash da mikewa, lokacin da ƙwallon ya kusa bugawa ƙasa. Yana da "hannun shiga da jinkiri", lokacin da ƙwallon ya fara. Yana motsawa a cikin baka kuma zaku iya gwaji tare da kowane nau'in kashe lokuta daban-daban.

Da zarar kun fahimci ƙa'idodin, lokaci ya yi da za ku fara amfani da su ga aikinku. Wannan shi ne inda ainihin fun fara! Fara gwaji tare da dabaru daban-daban kuma duba yadda zaku iya amfani da ƙa'idodin don haɓaka motsin ku. Wataƙila gwada ƙara ɗan ɗanɗano da shimfiɗawa zuwa haruffanku, ko yin wasa tare da lokaci da tazara don ƙirƙirar ma'anar nauyi da kuzari.

Amma ga abin. Ba za ku iya dogara ga ƙa'idodi kaɗai ba. Dole ne ku sami wasu kerawa da tunani kuma! Yi amfani da ƙa'idodin azaman tushe, amma kada ku ji tsoro karya ƙa'idodi kuma gwada sabon abu. Ta haka ne za ku sa ainihin motsin zuciyar ku ya fice.

Yi aiki da ƙa'idodin 12 na motsin rai ta hanyar koyo su, amfani da su, sannan karya su. Yana kama da dafa abinci mai daɗi, amma tare da halayenku da firam ɗinku maimakon kayan abinci da kayan yaji.

Kammalawa

Don haka a can kuna da shi, ƙa'idodin raye-raye 12 waɗanda Disney da sauran ɗakunan karatu da yawa suka yi amfani da su don ƙirƙirar wasu abubuwan da ba a taɓa mantawa da su ba a tarihin rayarwa.

Yanzu da kuka san waɗannan, zaku iya amfani da su don sanya abubuwan raye-rayenku su zama masu kama da imani.

Barka dai, Ni Kim, mahaifiya ce kuma mai sha'awar tsayawa motsi tare da kwarewa a ƙirƙirar kafofin watsa labarai da haɓaka yanar gizo. Ina da sha'awar zane da raye-raye, kuma yanzu na fara nutsewa a cikin duniyar tasha-motsi. Tare da bulogi na, Ina raba abubuwan da na koya tare da ku mutane.